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Iliyorekebishwa Juni, 2024 

 
UTANGULIZI 

Hati hii ya utoaji huduma kwa wateja ni tamko la kujitolea kwetu kutoa ubora 

huduma kwa wateja wetu. Inaelezea huduma zinazotolewa, mahitaji ya kupata huduma, 

gharama na muda ambao Kurugenzi ya Ukaguzi wa Ndani inatoa huduma zake. 

MAONO: 
 

"Mtoa huduma za Ukaguzi wa Ndani wa kitaalamu ili kuimarisha utawala bora katika Serikali 

ya Kaunti ya Nyeri". 

UTUME: 

 
"Imarisha na ulinde thamani ya shirika kwa kutoa lengo lenye msingi wa hatari na huru 

hakikisho, ushauri, na ufahamu kupitia mazoea ya kitaalamu ili kukabiliana na changamoto zinazojitokeza” 

 
KUSUDI 

Madhumuni ya Kurugenzi ya Ukaguzi wa Ndani ni kusaidia Serikali ya Kaunti ya Nyeri katika 

kutimiza malengo yake kwa kuleta utaratibu, mkabala wenye nidhamu, kutathmini na 

kuboresha ufanisi wa usimamizi wa hatari, udhibiti na michakato ya utawala. 
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MAADILI MUHIMU 

 
Kanuni za msingi na maadili ni muhimu kwa ukaguzi wa ndani wenye ufanisi. Ili kutimiza dhamira yetu 

na utoaji wa uhakikisho wa ubora, kurugenzi itaongozwa na maadili ya msingi yafuatayo:- 

• Uadilifu 

• Lengo 

• Uhuru 

• Usiri. 

• Umahiri. 

• Ufanisi na Ufanisi. 

• Kazi ya timu 
 

• Ubunifu na Ubunifu 

• Ubora na Uboreshaji Unaoendelea 

• Huduma bora kwa wateja 

• Maarifa, Utendaji na Umakini wa Wakati Ujao 

 
USULI 

 
Kabla ya Kenya kupata uhuru kutoka kwa wakoloni wa Uingereza mwaka 1963, ukaguzi wa ndani wa mazoea 

yalikuwa ya kawaida kiasi. Lengo lilikuwa hasa katika udhibiti wa fedha na kuhakikisha 

kufuata kanuni za kikoloni. Kufuatia uhuru, Kenya ilipata uzoefu wa haraka 

ukuaji wa uchumi na viwanda. Katika kipindi hiki, kazi za ukaguzi wa ndani zilianza 

kujitokeza ndani ya wizara za serikali, mashirika ya umma (biashara zinazomilikiwa na serikali), na binafsi 

makampuni. Msisitizo bado ulikuwa kwenye ukaguzi wa fedha na kufuata sheria. 
 

 
Miaka ya 1980 ilishuhudia kuongezeka kwa umakini kwa maswala ya usimamizi wa shirika ulimwenguni kote, ikiongozwa na kashfa. 

kama zile za Marekani (km Enron). Nchini Kenya, kipindi hiki kilishuhudia kuongezeka 

utambuzi wa hitaji la udhibiti thabiti wa ndani na udhibiti wa hatari. Taasisi ya Ndani 

Wakaguzi wa Hesabu Kenya (IIA Kenya) ilianzishwa wakati huu ili kukuza ukaguzi wa ndani 

taaluma na viwango vya kitaaluma. 

 
Mgogoro wa kifedha duniani wa 2008 ulisababisha uchunguzi zaidi wa mazoea ya usimamizi wa hatari na 

udhibiti wa ndani katika taasisi za fedha duniani kote. Nchini Kenya, mgogoro ulisababisha kuongezeka kwa udhibiti 

uangalizi na msisitizo mkubwa katika ukaguzi unaozingatia hatari na kufuata viwango vya kimataifa 
 

2 



 
 
 
 
 
 

viwango kama vile Viwango vya Kimataifa vya Mazoezi ya Kitaalamu ya Ukaguzi wa Ndani 

(IPPF) iliyotolewa na Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA). 

 
Katika miaka ya hivi majuzi, Kenya imeendelea kuimarisha mfumo wake wa udhibiti na ushirika 

mazoea ya utawala. Benki Kuu ya Kenya (CBK) na mashirika mengine ya udhibiti yametoa 

miongozo na maelekezo yanayolenga kuimarisha udhibiti wa hatari, udhibiti wa ndani na utawala 

katika taasisi za fedha na sekta nyingine za uchumi. 

 
Kwa kupitishwa kwa Katiba ya Kenya ya 2010, nchi ilibadilika na kuwa ya ugatuzi 

mfumo wa serikali, na kusababisha kuanzishwa kwa serikali 47 za kaunti. Hii 

ugatuaji ulileta hitaji la miundo ya utawala bora, ikijumuisha imara 

kazi za ukaguzi wa ndani, katika ngazi ya kaunti. 

 
Serikali za kaunti zilianzisha idara au vitengo vya ukaguzi kulingana na kifungu cha 155(1) cha 

Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, (Na. 18 ya 2012) ambazo zina jukumu la kufanya kazi za ndani 

ukaguzi wa shughuli za kaunti, fedha, na kufuata mahitaji ya kisheria na udhibiti. 

 
Kazi za ukaguzi wa ndani zimeunganishwa katika mifumo ya usimamizi wa fedha za kaunti ili kuimarisha 

udhibiti wa ndani, usimamizi wa hatari na taratibu za uwajibikaji. Ushirikiano huu ulihusika 

kuoanisha michakato ya ukaguzi na mifumo ya bajeti, uhasibu na utoaji taarifa ili kuwezesha ufanisi 

usimamizi na ufuatiliaji wa rasilimali za kaunti. 

 
Kadhalika, kumekuwa na mabadiliko kuelekea mtazamo wa hatari zaidi wa ukaguzi wa ndani katika kaunti 

serikali, ambapo shughuli za ukaguzi wa ndani zinawiana na utambuzi na tathmini ya 

hatari kuu zinazoikabili serikali ya kaunti. Hii inawawezesha wakaguzi wa ndani kuzingatia juhudi zao 

maeneo ya hatari zaidi na umuhimu. 

 
Katika Serikali ya Kaunti ya Nyeri, ukaguzi wa ndani ni kurugenzi katika idara ya Fedha, 

Mipango ya Kiuchumi na ICT. Ukaguzi wa ndani unatoa taarifa kwa kamati ya ukaguzi kupitia 

Mkurugenzi wa Ukaguzi ambaye ni katibu wa kamati kwa mujibu wa Sheria ya USM na 

kiutawala kwa Afisa Mkuu, huduma za fedha na uhasibu. 
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Madhumuni ya Kurugenzi ya Ukaguzi wa Ndani ni kusaidia Serikali ya Kaunti ya Nyeri katika 

kutimiza malengo yake kwa kuleta utaratibu, mkabala wenye nidhamu, kutathmini na 

kuboresha ufanisi wa usimamizi wa hatari, udhibiti na michakato ya utawala. 

AMRI YETU 

Kurugenzi ya Ukaguzi wa Ndani (DIA) inatokana na Kifungu cha 153 cha Fedha za Umma. 

Kanuni za Sheria ya Usimamizi za mwaka 2015 ambazo ni; - 

a) Kupitia na kutathmini utendaji wa bajeti, usimamizi wa fedha, uwazi na 

mbinu na michakato ya uwajibikaji katika Serikali ya Kaunti ya Nyeri. 

b) Kutoa uhakikisho wa kuridhisha kupitia kamati ya Ukaguzi kuhusu hali ya udhibiti wa hatari; 

udhibiti na utawala ndani ya Serikali ya Kaunti ya Nyeri na 

c) Kupitia ufanisi wa mifumo ya usimamizi wa utendaji wa fedha na isiyo ya kifedha ya 

serikali ya kaunti ya Nyeri. 

VIWANGO 

Katika kutekeleza kazi zake, kurugenzi itahakikisha uzingatiaji wa Wahasibu wa Umma Waliothibitishwa 

ya Kenya (ICPAK) na Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani (IIA) mwongozo wa lazima ikiwa ni pamoja na: 

Ufafanuzi wa IIA wa Ukaguzi wa Ndani; Kanuni ya Maadili; na Viwango vya Kimataifa vya 

Mazoezi ya Kitaalam ya Ukaguzi wa Ndani (Viwango). Mwongozo huu wa lazima unafafanua 

kanuni za kimsingi za utendaji wa kitaalamu wa ukaguzi wa ndani na kutathmini 

ufanisi wa shughuli za ukaguzi wa ndani. 

 
UHURU NA LENGO LETU 

Wakaguzi wa Ndani hawatakuwa na jukumu la kiutendaji la moja kwa moja au mamlaka juu ya yoyote ya 

shughuli zilizokaguliwa. Uhuru ni hali muhimu ya kuhakikisha kwamba kazi ya Mkuu wa 

Ukaguzi wa Ndani (HIA) na Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani (IAU) zote hazina aina yoyote ya upendeleo au upendeleo. 
 

ushawishi na kwa kweli hawana upendeleo. 

 
MAMLAKA 

 
Wafanyikazi wa DIA watakuwa na ufikiaji kamili, bila malipo na bila vikwazo kama ilivyobainishwa hapa chini katika utendakazi 

 
shughuli za ukaguzi wa ndani; - 
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i. Upatikanaji wa vitabu vyote, nyaraka, akaunti, sera, taratibu, miongozo, ripoti za wakaguzi, 

mali, vocha, rekodi, mawasiliano na data nyingine, ambayo ni muhimu kwa 

utendaji wa kazi ya ukaguzi wa ndani; na 

ii. Haki ya kuingia katika eneo lolote na kuomba wafanyakazi husika kutoa taarifa zote na 

maelezo yanayoonekana kuwa muhimu ili kutoa maoni juu ya utoshelevu wa mifumo na 

vidhibiti. 

Shughuli zote zitafanywa kwa uaminifu mkubwa na wafanyikazi wa DIA watawajibika 

ulinzi wa kumbukumbu na taarifa, wakiwa chini ya ulinzi wao. 

 
Ni wajibu kwa wafanyakazi wote kutoa kila msaada kwa DIA katika kutekeleza majukumu yao. 

 
IDHINI NA MISTARI YA KURIPOTI 

 
Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani ndiye mkuu wa saraka na ataripoti kwa Mwenyekiti kiutendaji 

wa Kamati ya Ukaguzi na kiutawala kwa Afisa Mkuu, Fedha na Uhasibu. 

Kamati ya Ukaguzi itakuwa: 
 

i. Kagua na uidhinishe mipango ya kazi ya ukaguzi wa ndani ya kila mwaka kulingana na tathmini ya hatari. 

ii. Kutoa uangalizi wa DIA kuhakikisha kuwa hakuna vikwazo visivyo na msingi au 
 

mapungufu yaliyowekwa kwenye kazi ya ukaguzi wa ndani. 

iii. Mapitio ya upeo na kiwango cha ukaguzi wa ndani na kuhakikisha kuwa ukaguzi wa ndani unafanya kazi 

ina rasilimali za kutosha na imewekwa ipasavyo ndani ya shirika. 

iv.  Kuwezesha majadiliano juu ya uchunguzi mkuu unaotokana na ukaguzi na uchunguzi na 

masuala mengine ya wasiwasi yaliyotolewa na DIA na hatua za kurekebisha na kurekebisha zilizopitishwa na 

usimamizi. 

v. Kuwasaidia maafisa masuuli kuhusiana na majukumu yao kwa masuala ya hatari; 

udhibiti na utawala na uhakikisho unaohusishwa: 

vi. Kufanya tathmini ya utendaji ya kila mwaka ya Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani. 
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ORGANOGRAM YA UKAGUZI WA NDANI YA SERIKALI YA KAUNTI 
 
 

 
YEYE MKUU WA MKOA 

 
 
 
 
 
 

 
KAMATI YA UKAGUZI 

 
AFISA MKUU, FEDHA 

 
 
 

 
MKURUGENZI WA UKAGUZI 

 
 
 
 
 

 
NAIBU MKURUGENZI, UKAGUZI 

 
 
 

 

 

MKURUGENZI MSAIDIZI, UKAGUZI 

 
                            MKURUGENZI MSAIDIZI, UKAGUZI 

 
 
 

 

MKAGUZI MKUU WA NDANI MKAGUZI MKUU WA NDANI 

 
 
 
 

MKAGUZI MKUU WA NDANI MKAGUZI MKUU WA NDANI 
 
 
 

 

MKAGUZI MWANDAMIZI WA NDANI MKAGUZI MWANDAMIZI WA NDANI 

 
 
 
 
 
 

MKAGUZI WA NDANI I MKAGUZI WA NDANI I 
 
 
 

 
MKAGUZI WA NDANI II MKAGUZI WA NDANI II 
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KAZI ZETU ZA MSINGI 
 

1. Kutoa hakikisho juu ya ufanisi wa udhibiti wa ndani, usimamizi wa hatari na kwa ujumla 

utawala katika serikali ya kitaifa na kaunti; 

2. Kufanya shughuli za ukaguzi katika idara za kaunti ili kuthibitisha kama pesa za umma au la 

imetumika kihalali na kwa njia inayofaa; 

3. Kuhakikisha iwapo fedha zote za umma zimetumika na kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa na 

kwamba matumizi yanawiana na mamlaka ya matumizi hayo; 

4. Kuthibitisha kwamba tahadhari zote zinazofaa zimechukuliwa ili kulinda ukusanyaji wa 

mapato na upatikanaji, risiti, utoaji na matumizi sahihi ya mali na madeni; na 

5. Kuthibitisha kuwepo kwa mali inayosimamiwa na Serikali ya Kaunti na kuhakikisha kuwa 

kuna ulinzi sahihi kwa ulinzi wao. 

6. Kutoa ripoti za ukaguzi kwa mujibu wa Ibara ya 229 ya Katiba; 

7. Kutoa ripoti nyingine yoyote kama itakavyohitajika chini ya Ibara ya 254 ya Katiba; na 

8. Kufanya kazi nyingine yoyote kama itakavyoagizwa na sheria nyingine yoyote iliyoandikwa. 

 
MBINU ZETU ZA HUDUMA 

1. Kuhakikisha kwamba mapato yote yanayodaiwa yanakusanywa, yanarekodiwa ipasavyo na kuhesabiwa. 
 

2. Kuendesha Uendeshaji kwa kuzingatia Hatari, Kifedha, Uzingatiaji na Teknolojia ya Habari 

ukaguzi ili kutoa uhakikisho wa kutosha juu ya ufanisi wa uendeshaji, uaminifu wa 

mifumo ya fedha na uendeshaji, utoshelevu wa udhibiti, taratibu na kupunguza hatari 

hatua na kufuata kanuni za serikali. 

3. Kupendekeza hatua bora za udhibiti na udhibiti wa hatari baada ya kufanya mbalimbali 

ukaguzi. 

 
4. Kuhakikisha kuwa kuna mifumo thabiti ambayo inakamata kila wakati, akaunti 

kwa na kulinda mali za kudumu. 

5. Kuhusu matumizi, kuangalia kwa kufuata masharti ya kibajeti na manunuzi 

sheria na kanuni. 

6. Kuhakikisha kama kuna mifumo thabiti ya kuhakikisha kuwa mali inatumika kikamilifu. 

7. Kupitia na kutathmini ubora, utoshelevu na matumizi ya uhasibu, fedha 

na vidhibiti vingine vya uendeshaji, vinavyopendekeza hatua madhubuti za udhibiti na maeneo hatarishi 

imeshughulikiwa. 
 
 

 
7 



 
 
 

 
8. Kufanya uchunguzi maalum kwa niaba ya Kaunti ili kutathmini madai ya 

vitendo vya ulaghai, makosa ya kifedha na kiutendaji ili kubaini kama tuhuma 

zimethibitishwa na kuzuia matukio yajayo. 

9. Kupitia upya shughuli mahususi kwa ombi la Kamati ya Ukaguzi au usimamizi. 

10.  Kutoa huduma za ushauri, ikijumuisha; ushauri, muundo wa mchakato na mafunzo, kwa lengo 

ya kuongeza thamani katika maendeleo au marekebisho ya michakato, taratibu na udhibiti 

kupunguza hatari na kufikia malengo. 

11. Ushirikiano wa ufuatiliaji wa kutathmini mipango na hatua zilizochukuliwa kurekebisha taarifa zilizoripotiwa hapo awali 
 

masuala. 

12. Mahusiano na Wakaguzi wa nje ili kuhakikisha juhudi za ndani na nje hazirudiwi. 

 
WADAU WETU 

• Serikali ya Jamhuri ya Kenya 

• Kamati ya Ukaguzi- Serikali ya Kaunti ya Nyeri 

• Serikali ya Kaunti ya Wanachama Watendaji wa Nyeri 

• Serikali ya Kaunti ya Nyeri- Maafisa Wakuu 

• Bunge la Kaunti ya Nyeri 

• Wakaguzi na wadhibiti wa nje 

• Wananchi na walipa kodi 

• Wafanyakazi 

 
WATEJA/WATEJA WETU 

• Usimamizi 

• Wafanyakazi 

MATARAJIO YA WATEJA 

 
1. Huduma ya Ubora 

o Muda - hakuna ucheleweshaji. 

o Mawasiliano - uwazi na uwazi. 

o Kuwafahamisha kuhusu kinachoendelea au jinsi suala hilo linatatuliwa, 

anayeshughulikia, vipimo vya nyakati vinavyohusika, jina la mawasiliano kwa maswali ikiwa tofauti 

kutoka kwa anayehusika. 

o Kwamba malalamiko kuhusu sera yatapitishwa kwa Mkuu wa Idara. 
 

8 



 
 
 
 
 
 

o Kuelewa- Kuwa tayari kuzingatia mazingira. Juhudi za kujua mahitaji yao. 

o Kuonyesha kujali na kuwathamini. 

o Umahiri - Wafanyikazi wana ujuzi na maarifa yanayohitajika ili kutoa 

huduma. 

o Adabu - Adabu, heshima, urafiki wa wafanyikazi wa mawasiliano, tujitambulishe 

kwa jina. 

o Kuchukua jukumu/ uongozi - Ukamilifu katika kazi yetu. 

o Iwapo mkaguzi mmoja hawezi kushughulikia suala hilo, kuhakikisha linaelekezwa kwa yule anayeweza 

 

msaada. 
 

o Kuaminika - hakuna kukata tamaa. 
 

o Kuweka neno letu katika "kujitolea kwa huduma" 

2. Mifumo na taratibu sikivu 

o Kutatua matatizo, nia na tayari kutoa huduma na kukabiliana na mabadiliko. 

o Kuwa tayari kwenda nje ya njia yetu / kufanya zaidi ya wanavyotarajia badala ya wazi 
 

kiwango cha chini. 
 

o Kuelewa ratiba zao ngumu na makataa. 

3. Kuaminika 

o Kuaminika, uaminifu, maslahi ya Wateja yanayoaminika moyoni; kwamba ukaguzi wote 

wafanyakazi wana uadilifu usio na shutuma/maswali. 

4. Uadilifu katika kazi zetu 

o Kwamba hakuna mtu anayedhulumiwa; hakuna upendeleo, kazi yetu na mapendekezo yetu sio 

kuhamasishwa na ubaya, au uzingatiaji mwingine wowote mbaya. Motisha yetu ni kali 

usawa na taaluma. 

MAJUKUMU YA MTEJA 
 
 

ÿ Watendee wafanyakazi wa Ukaguzi wa Ndani kwa heshima na adabu. 
 

ÿ Tekeleza jukumu lao kwa uaminifu na uaminifu inapohitajika 

ÿ Heshimu mlolongo wa amri. 

ÿ Kuheshimu utekelezaji mzuri wa majukumu ikiwa ni pamoja na kupanga foleni za kazi katika kurugenzi ya 

ukaguzi wa ndani. 

 
ÿ Kuwasilisha nyaraka zilizoombwa kwa ajili ya tathmini kwa wakati ufaao. 

ÿ Kuzingatia sheria na kanuni ikijumuisha mwongozo wa uendeshaji na waraka. 
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ÿ Kujibu kwa uaminifu masuala mahususi yaliyoibuliwa ikiwa ni pamoja na maswali ya ukaguzi. 

 
ÿ Majibu ya wakati kwa barua ya usimamizi. 

ÿ Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi. 

 
AHADI JUU YA HUDUMA 

 

HUDUMA MAHITAJI MUDA WA GHARAMA 

 

1 Huduma za Ushauri- kuongeza thamani na 

kuboresha utawala wa Kaunti, udhibiti 

wa hatari na udhibiti 

taratibu 

2 Kufanya ukaguzi unaozingatia hatari; - 

ikijumuisha ukaguzi wa Fedha, Uendeshaji, 

Uzingatiaji na Tehama kama 

ilivyopangwa katika Mpango wa Ukaguzi. 

 
 
 
 
 
 
 
 

3 Utoaji wa ripoti za ukaguzi wa mifumo kwa 
Mkaguzi 

4 Uchunguzi juu ya yasiyofaa 

shughuli za uendeshaji ikiwa ni 

pamoja na matumizi mabaya ya 

rasilimali za Kaunti, ulaghai, 

ukiukwaji wa fedha, udhaifu mkubwa 
wa udhibiti na tabia au vitendo visivyofaa 

na utoaji wa ripoti. 

5 Uwasilishaji wa ripoti za ukaguzi kwa Ukaguzi 
Kamati 

• Kupokea ombi 

• Kupokea nyaraka 
zinazohitajika 

 
Kupokea kinachohitajika; - 
• Nyaraka 

• Taarifa husika 

• Sera za hati 
• Taratibu 

• Kanuni 
• Viwango vya kitaaluma 

• Upatikanaji wa taarifa 

mifumo 

• Kukamilika kwa ukaguzi 

 
• Kupokea madai 

• Kupokea nyaraka 

zinazohitajika 
 
 
 
 
 

 
• Ripoti za Ukaguzi zilizokamilishwa 

Nil 
 
 
 

 
Nil 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Nil 

Nil 

 
 
 
 
 

 
Nil 

Kuendelea 
 
 
 

 
Kuendelea 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Kuendelea 

Kuendelea 

 
 
 
 
 

 
Kila robo 

6 Fanya ukaguzi wa maeneo kwenye Kaunti 
mali 

 
• Kufanya ukaguzi wa mifumo kwenye vitengo 

vilivyochaguliwa kwa kila mpango wa 

Nil Kila mwaka 

 
7 Mkuu wa ukaguzi wa ndani kuwasilisha 

ripoti ya mwaka ya ukaguzi wa hesabu 
Afisa 

ukaguzi. 

• Muhtasari wa ripoti za 

ukaguzi 

Nil 
 

Kila mwaka 
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KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

 
Wateja/wateja wanahimizwa kutoa malalamiko ya kweli, mapendekezo na pongezi kwa 

Mkurugenzi wa Ukaguzi wa Ndani kwa uaminifu. Ikihitajika, vivyo hivyo vinaweza kuelekezwa kwa Ofisi 

ya Gavana. 

 
Kurugenzi itawapa usiri unaostahili. Hata hivyo, inapowezekana wateja ni 

kuhimizwa kujitambulisha ili kuongeza uadilifu wa suala lililoibuliwa. 
 

 
Huduma yoyote ambayo haiambatani na kiwango kilicho hapo juu au afisa yeyote ambaye hafuati 

kujitolea kwa adabu na ubora katika utoaji wa huduma kunapaswa kuripotiwa kwa: 

 
Mkaguzi Mkuu Wa Ndani, 

Serikali ya kaunti ya Nyeri, 
Sanduku la Posta 1112-10100. 

NYERI 
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